• Thu. Jan 27th, 2022

Desh Punjab Times

Leading South Asian Newspaper of BC

AK-203 ਨਾਲ ਲੈਸ ਹੋਏਗੀ ਭਾਰਤ ਸੈਨਾ, 1 ਮਿੰਟ ‘ਚ 600 ਗੋਲੀਆਂ ਦਾਗਦੀ ਰਾਈਫਲ, ਚੁਟਕੀ ‘ਚ ਕਰੇਗੀ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦਾ ਸਫਾਇਆ

BySunil Verma

Dec 6, 2021
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਰੂਸ ਵਿਚਾਲੇ ਏਕੇ-203 ਰਾਈਫਲ ਲਈ 5100 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਰੱਖਿਆ ਸਮਝੌਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦੀਮੀਰ ਪੁਤਿਨ ਦੇ ਭਾਰਤ ਦੌਰੇ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਰੂਸ ਦੀ AK-203 ਰਾਈਫਲ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਘਾਤਕ ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਸਫਲ ਰਾਈਫਲ AK-47 ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਧੁਨਿਕ ਸੰਸਕਰਣ ਹੈ।

ਇਸ ਸੌਦੇ ਤਹਿਤ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਤੇ ਅਰਧ ਸੈਨਿਕ ਬਲਾਂ ਲਈ ਅਮੇਠੀ ਦੀ ਫੈਕਟਰੀ ਵਿੱਚ 7.5 ਲੱਖ ਰਾਈਫਲਾਂ ਬਣਾਈਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਇਹ ਰਾਈਫਲਾਂ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਰਾਈਫਲ ਇੰਸਾਸ ਦੀ ਥਾਂ ਲੈਣਗੀਆਂ। ਆਓ ਸਮਝੀਏ ਕਿ ਰੂਸੀ ਰਾਈਫਲ ਇੰਸਾਸ ਨਾਲੋਂ ਵਧੀਆ ਕਿਉਂ ਹੈ….

ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਇੰਸਾਸ ਰਾਈਫਲ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੀ ਸੀ। ਇਨਸਾਸ ਨੂੰ 1990 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇੰਸਾਸ ਰਾਈਫਲ ਡੀਆਰਡੀਓ ਵੱਲੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ, ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਅਤੇ ਅਰਧ ਸੈਨਿਕ ਬਲ ਇੰਸਾਸ ਰਾਈਫਲ ਦਾ ਬਦਲ ਲੱਭ ਰਹੇ ਸਨ।

ਦਰਅਸਲ, ਇਨਸਾਸ ਜੈਮਿੰਗ, ਤਿੰਨ ਰਾਉਂਡਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਈਫਲ ਦਾ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਮੋਡ ਵਿੱਚ ਜਾਣਾ ਤੇ ਯੁੱਧ ਦੌਰਾਨ ਰਾਈਫਲਮੈਨਾਂ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਆਉਣ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਸਨ। 1999 ਦੀ ਕਾਰਗਿਲ ਜੰਗ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੇ ਇੰਸਾਸ ਦੇ ਜਾਮ ਕਾਰਨ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਟੁੱਟਣ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਉਦੋਂ ਵਧ ਗਈ ਜਦੋਂ ਤਾਪਮਾਨ ਠੰਢਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਸੀ।

ਇੰਸਾਸ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਤੋਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ, ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੇ ਇੰਸਾਸ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਅੱਤਵਾਦੀ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣ ਲਈ ਏਕੇ-47 ਜਾਂ ਹੋਰ ਦਰਾਮਦ ਬੰਦੂਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ CRPF ਨੇ ਅਤਿਵਾਦ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਏਕੇ-47 ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਪੈਰਾ ਕਮਾਂਡੋ, ਸਮੁੰਦਰੀ ਕਮਾਂਡੋ, ਗਰੁੜ ਕਮਾਂਡੋ (ਭਾਰਤੀ ਹਵਾਈ ਸੈਨਾ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਬਲ), ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਗਾਰਡ ਵੀ ਜਰਮਨ ਜਾਂ ਇਜ਼ਰਾਈਲੀ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਰਾਈਫਲਾਂ, ਹੈਕਲਰ ਤੇ ਕੋਚ ਐਮਪੀ5 ਗਨ ਤੇ ਟੇਵਰ ਰਾਈਫਲਾਂ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.