• Tue. May 17th, 2022

Desh Punjab Times

Leading South Asian Newspaper of BC

ਇਸ ਲਈ ਰੂਸ ਭਾਰਤ ਲਈ ਹੈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਹਿਯੋਗੀ, ਚੀਨ ਵੀ ਹੈ ਇਸ ਦਾ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ

BySunil Verma

Feb 28, 2022

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ [ਜਾਗਰਣ ਸਪੈਸ਼ਲ]। ਯੂਕਰੇਨ ਸੰਕਟ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਭਾਰਤ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਰੂਸ ਦੋਵਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਦਾ ਦਬਾਅ ਹੈ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਵਿੱਚ ਰੂਸ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਤੇ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਰੁਖ ਦਾ ਹਰ ਕੋਈ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਵੋਟਿੰਗ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਿਹਾ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਰੂਸ ਦਾ ਅਸਿੱਧਾ ਸਮਰਥਨ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਖਿਰ ਅਜਿਹਾ ਕੀ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਲਈ ਰੂਸ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਹਥਿਆਰਾਂ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰੂਸ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਨਾਲ ਵਪਾਰ ਵੀ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਰੂਸ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ।

ਰੂਸ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਥਿਆਰ ਸਪਲਾਈ ਕਰਦਾ ਹੈ

ਸਟਾਕਹੋਮ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਪੀਸ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ (SIPRI) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਰੂਸ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਹਥਿਆਰ ਵੇਚਣ ਵਿੱਚ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.