• Tue. May 17th, 2022

Desh Punjab Times

Leading South Asian Newspaper of BC

ਮੁਫ਼ਤ ‘ਚ ਦੇਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਤਾਂ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੀ ਇਹ ਮੰਨਣੀ ਪਵੇਗੀ ਸ਼ਰਤ

BySunil Verma

Feb 28, 2022

ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਸ਼ਾਹਜਹਾਂ ਦੇ ਉਰਸ ਕਾਰਨ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਮੁਫਤ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਪਹਿਲੇ ਦੋ ਦਿਨ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸ਼ਰਤ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਦਾਖਲਾ ਦੁਪਹਿਰ ਵੇਲੇ ਮੁਫ਼ਤ ਹੋਵੇਗਾ, ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਨਹੀਂ। ਇੱਥੇ ਪਹਿਲਾ ਦਿਨ ਐਤਵਾਰ ਹੋਣ ਅਤੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਵਿੱਚ ਮੁਫ਼ਤ ਐਂਟਰੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਢਾਹ ਲੱਗ ਗਈ। ਸਮਾਰਕ ਵਿਚ ਹਫੜਾ-ਦਫੜੀ ਮਚ ਗਈ। ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਘੁੰਮਦੇ ਹੋਏ ਸੈਲਾਨੀ ਗੈਸਟ ਹਾਊਸ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਬਣੇ ਟੈਂਕ ਵਿੱਚ ਉਤਰ ਗਏ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਚਮੇਲੀ ਦੇ ਫਰਸ਼ ਦੀ ਰੇਲਿੰਗ ‘ਤੇ ਫੜ੍ਹੀ ਮੁੱਖ ਸਮਾਧ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਨ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਵੀ ਚਿੰਤਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ।

ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ‘ਚ ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਦੀ ਭੀੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਾਹਜਹਾਂ ਦੇ ਉਰਸ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਦਿਨ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਦੁਪਹਿਰ 2 ਵਜੇ ਤੋਂ ਹੀ ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਮਾਰਕ ਵਿੱਚ ਮੁਫਤ ਦਾਖਲਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਥਾਨਕ ਸੈਲਾਨੀ ਵੀ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਚ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਪਹੁੰਚੇ। ਦੁਪਹਿਰ 2 ਵਜੇ ਤਕ ਟਿਕਟਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ 13782 ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਨੇ ਸਮਾਰਕ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਸੈਲਾਨੀ 2 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸਮਾਰਕ ਦੇ ਗੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਪੱਛਮੀ ਗੇਟ ’ਤੇ ਸਮਾਰਕ ’ਚ ਦਾਖ਼ਲ ਹੋਣ ਲਈ ਲੰਬੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਲੱਗ ਗਈਆਂ। ਦੁਪਹਿਰ 2 ਵਜੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਮਾਰਕ ‘ਤੇ ਲੰਬੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਲੱਗ ਗਈਆਂ। ਮੁੱਖ ਮਕਬਰੇ ‘ਤੇ ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਭੇਜਣ ਲਈ ਮਸਜਿਦ ਦੀ ਬਜਾਏ ਗੈਸਟ ਹਾਊਸ ਵਾਲੇ ਪਾਸੇ ਤੋਂ ਐਂਟਰੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਯਮੁਨਾ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਦੀ ਭੀੜ ਇਕੱਠੀ ਹੋ ਗਈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.