ਰੂਸ ‘ਚ ਪੁਤਿਨ ਨੂੰ ਸੱਤਾ ਤੋਂ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਹੋ ਰਹੀ ਤਿਆਰ- ਮਿਲੀਟਰੀ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਤੋਂ ਯੂਕਰੇਨੀ ਮੀਡੀਆ ਦਾ ਦਾਅਵਾ

 ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਮਿਲਟਰੀ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਰੂਸ ਦੇ ਕੁਲੀਨ ਵਰਗ ਪੱਛਮੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਆਰਥਿਕ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਲਈ ਪੁਤਿਨ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦਿ ਕੀਵ ਇੰਡੀਪੈਂਡੈਂਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਮਿਲਟਰੀ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਐਫਐਸਬੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀ ਦੇ ਮੁਖੀ ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰ ਬੋਰਟਨੀਕੋਵ ਨੂੰ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੁਤਿਨ ਦਾ ਉੱਤਰਾਧਿਕਾਰੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਸ ਜੰਗ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ 14,700 ਰੂਸੀ ਸੈਨਿਕ ਮਾਰੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ 20 ਮਾਰਚ ਤੱਕ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ 14,700 ਰੂਸੀ ਸੈਨਿਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਯੂਕਰੇਨ ਦੀ ਫੌਜ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ 1,487 ਬਖਤਰਬੰਦ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕੁੱਲ 96 ਜਹਾਜ਼, 230 ਤੋਪਖਾਨੇ, 118 ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ, 74 ਐਮਐਲਆਰਐਸ, 476 ਟੈਂਕ, 947 ਵਾਹਨ, 60 ਟੈਂਕ, 3 ਜਹਾਜ਼, 21 ਯੂਏਵੀ, 12 ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਉਪਕਰਨ ਅਤੇ 44 ਐਂਟੀ-ਏਅਰਕ੍ਰਾਫਟ ਯੁੱਧ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵੀ ਯੂਕਰੇਨੀਅਨ ਯੁੱਧ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਹਨ। ਹੁਣ ਤੱਕ। ਫੋਰਸਾਂ ਦੁਆਰਾ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਡੇਟਾ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਯੂਕਰੇਨੀ ਪੱਖ ਨੂੰ ਹੋਏ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਵੀ ਅਸਪਸ਼ਟ ਹਨ।

ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਮੁਖੀ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੂਸ ਦੀ “ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ” ਜੰਗ ਨੇ ਯੂਕਰੇਨ ਦੇ 10 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਘਰਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਯੂਕਰੇਨ ਵਿੱਚ ਜੰਗ ਇੰਨੀ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਹੈ ਕਿ 10 ਮਿਲੀਅਨ ਜਾਂ ਤਾਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅੰਦਰ ਵਿਸਥਾਪਿਤ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਜਾਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਵਜੋਂ ਚਲੇ ਗਏ ਹਨ। ਯੂਕਰੇਨ ‘ਚ ਲਗਾਤਾਰ ਕਈ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਜੰਗ ਜਾਰੀ ਹੈ।

Sunil Verma

Learn More →

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

YouTube
Instagram
WhatsApp
Snapchat