• Tue. May 17th, 2022

Desh Punjab Times

Leading South Asian Newspaper of BC

Russia Ukraine War : ਕੀ ਭਾਰਤ ਕਵਾਡ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋਵੇਗਾ? ਅਮਰੀਕੀ ਨਾਰਾਜ਼ਗੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉੱਠ ਰਹੇ ਸਵਾਲ, ਚੀਨ ਦੀ ਤਿੱਖੀ ਨਜ਼ਰ

BySunil Verma

May 6, 2022

ਜੇਐੱਨਐੱਨ, ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਰੂਸ-ਯੂਕਰੇਨ ਯੁੱਧ ਦੀਆਂ ਲਪਟਾਂ ਹੁਣ ਸਿਰਫ਼ ਦੋ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤਕ ਸੀਮਤ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇਸ ਜੰਗ ਕਾਰਨ ਕਈ ਸਥਾਪਿਤ ਰਣਨੀਤਕ ਸਮੀਕਰਨਾਂ ਬਹੁਤ ਬਦਲ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ ਧਰੁਵੀਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧੀ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਰੁਖ਼ ਕਾਰਨ ਦੁਨੀਆਂ ਦੋ ਧੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡੀ ਜਾਪਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਜੰਗ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਦੀ ਨੀਤੀ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਇਸ ਬਾਰੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਕਈ ਵਾਰ ਸਿੱਧੇ ਜਾਂ ਅਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦੇ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਰੂਸ ਨੂੰ ਘੇਰਨ ਵਾਲੇ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸਖ਼ਤ ਸਟੈਂਡ ਲਿਆ ਹੈ। ਬਿਡੇਨ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਕਈ ਵਾਰ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦਾ ਰੁਖ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਚਰਚਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਇਸ ਸਟੈਂਡ ਕਾਰਨ ਅਮਰੀਕਾ ਕਵਾਡ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਬਦਲ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਖ਼ਦਸ਼ਾ ਜਤਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਕਵਾਡ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਥਾਂ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਨੂੰ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਚੀਨ ਇਸ ਪੂਰੇ ਵਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਤਿੱਖੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸਵਾਲ ਇਹ ਉੱਠਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਕੁਆਡ ਦਾ ਰੂਪ ਬਦਲਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ? ਕੀ ਅਮਰੀਕਾ ਅਜਿਹਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕ ਸਕਦਾ ਹੈ? ਕੀ ਭਾਰਤ ਚੌਗਿਰਦੇ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ?

Leave a Reply

Your email address will not be published.