ਜਾਣੋ- ਯੂਕਰੇਨ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਜੰਗ ਛੇੜਨਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਪੁਤਿਨ ਤੇ ਰੂਸ ਦੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ‘ਤੇ ਕਿੰਨਾ ਹੈ ਭਾਰੂ

ਜੇਐੱਨਐੱਨ, ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਰੂਸ ਤੇ ਯੂਕਰੇਨ ਵਿਚਾਲੇ ਜੰਗ ਨੂੰ 7 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮਾਂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਰੂਸ ਵੀ ਇਸ ਛੋਟੇ ਜਿਹੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੁੱਧ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸੈਨਿਕ ਵੀ ਮਾਰੇ ਗਏ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਰੂਸ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਇਸ ਜੰਗ ‘ਚ ਹੁਣ ਤਕ ਉਸ ਦੇ 6,000 ਸੈਨਿਕ ਮਾਰੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਅਮਰੀਕੀ ਰੱਖਿਆ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਇਹ ਗਿਣਤੀ 60-70 ਦੱਸੀ ਗਈ ਹੈ।

ਡਾਟਾ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰ

ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਰੂਸ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਵਿਚ ਅਜਿਹਾ ਅੰਤਰ ਹੋਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਰੂਸ ਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਤੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਸ਼ੱਕ ਜਤਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਇਸ ਲਈ ਵੀ ਸੱਚ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਜੇਕਰ ਰੂਸ ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ ਮਾਰੇ ਗਏ ਆਪਣੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਸਹੀ ਗਿਣਤੀ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਬਦਨਾਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਗਸਤ ਤੱਕ ਯੂਕਰੇਨ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ 9 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰੂਸੀ ਸੈਨਿਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਹਨ। ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਰੂਸ ਦੇ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਇਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਕਰੀਬ 90 ਫੀਸਦੀ ਜ਼ਖਮੀ ਫੌਜੀ ਠੀਕ ਹੋ ਕੇ ਜੰਗ ਦੇ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਵਾਪਸ ਚਲੇ ਗਏ ਹਨ।

ਆਰਥਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ

ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਰੂਸ ਨੂੰ ਹੋਏ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਇਸ ਦੀ ਸਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭਾਵੇਂ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਨਾ ਆਈ ਹੋਵੇ ਪਰ ਇਸ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰੂਸ ਦੇ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਨੇ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵਿਚ 4-6 ਤੱਕ ਗਿਰਾਵਟ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਜਤਾਈ ਹੈ। ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਪ੍ਰੈਲ ‘ਚ ਰੂਸ ਨੇ 8-10 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਆਰਥਿਕਤਾ

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਰੂਸ ਦੀ 1 ਟ੍ਰਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੀ ਵੱਡੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਗਿਰਾਵਟ ਛੋਟੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਤਿੰਨ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਇਸ ‘ਚ ਪਹਿਲਾ ਕਾਰਨ ਯੂਕਰੇਨ ਨਾਲ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਯੁੱਧ ਹੈ, ਦੂਜਾ ਕਾਰਨ ਰੂਸ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਅਤੇ ਤੀਜਾ ਕਾਰਨ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਰੂਸ ਨੂੰ ਡਿਫਾਲਟਰ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਸੀ।

ਰੂਸ ਕਰਜ਼ੇ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਡਿਫਾਲਟ

ਅਮਰੀਕਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 1918 ਦੀ ਬੋਲਸ਼ੇਵਿਕ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਜਦੋਂ ਰੂਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਘਰੇਲੂ ਕਰਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਡਿਫਾਲਟ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਰੂਸ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਇਸ ਬਿਆਨ ਨੂੰ ਖਾਰਜ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਰੂਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕਰਜ਼ੇ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਰਾਹ ਵਿੱਚ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਖੁਦ ਰੂਸ ਦੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਇਸ ਨੇ ਇੱਕ ਫ਼ਰਕ ਲਿਆ ਹੈ। ਫਿਲਹਾਲ ਰੂਸ ਨੇ ਯੂਰਪ ਨੂੰ ਗੈਸ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਲਗਪਗ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਇਸ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ‘ਤੇ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

Sunil Verma

Learn More →

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

YouTube
Instagram
WhatsApp
Snapchat