ਏਲਨ ਮਸਕ `ਤੇ ਫਰਾਂਸ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ਨੂੰ ‘ਐਕਸ’ ਨਾਮ ਦੇਣ ਲਈ ਕਾਪੀਰਾਈਟ ਮੁਕੱਦਮਾ ਕੀਤਾ ਦਾਇਰ

ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣੇ ਏਲਨ ਮਸਕ ਆਪਣੇ ਨਵੇਂ ਤਜ਼ਰਬਿਆਂ ਕਾਰਨ ਅਕਸਰ ਸੁਰਖੀਆਂ ‘ਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਯੋਗ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੁਸੀਬਤ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਮਸਕ ਨੇ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਟਵਿੱਟਰ ਦਾ ਨਾਂ ਬਦਲ ਕੇ ਐਕਸ (ਐਕਸ) ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਹੁਣ ਫਰਾਂਸ ਦੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ‘ਏਐਫਪੀ’ ਨੇ ਏਲਨ ਮਸਕ ‘ਤੇ ਕਾਪੀਰਾਈਟ ਦਾ ਮੁਕੱਦਮਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਖਬਰ ਸਮੱਗਰੀ ਲਈ ਸੰਭਾਵੀ ਭੁਗਤਾਨ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸਿ਼ਸ਼ ਵਿੱਚ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਖਿਲਾਫ ਇੱਕ ਕਾਪੀਰਾਈਟ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ‘ਐਕਸ’ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਟਵਿੱਟਰ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।
ਸਮਾਚਾਰ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਪੈਰਿਸ ਦੀ ਇੱਕ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਕਿ ਉਹ ਏਲਨ ਮਸਕ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਡੇਟਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕਰਨ ਲਈ “ਏਜੰਸੀ ਫਰਾਂਸ-ਪ੍ਰੇਸੇ (ਏਐਫਪੀ) ਨੂੰ ਬਕਾਇਆ ਭੁਗਤਾਨਾਂ ਦਾ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।” ਸਮਾਚਾਰ ਏਜੰਸੀ ‘ਏਐਫਪੀ’ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਾਨੂੰਨੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ। ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ (ਈਯੂ) ਬੌਧਿਕ ਸੰਪਤੀ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਭੁਗਤਾਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਨਿਯਮ ‘ਗੁਆਂਢੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ’ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਸਮਾਚਾਰ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਡਿਜ਼ੀਟਲ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ‘ਤੇ ਚਾਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਮੱਗਰੀ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਫਰਾਂਸ 2019 ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਈ.ਯੂ. ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਦੇਸ਼ ਸੀ।

Sunil Verma

Learn More →

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

YouTube
Instagram
WhatsApp
Snapchat