ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਿਆ ਹਿਜਾਬ ਵਿਵਾਦ, ਦਫਤਰਾਂ ਤੇ ਫਿਲਮ ਉਦਯੋਗ ‘ਚ ਵੀ ਹਿਜਾਬ ਲਾਜ਼ਮੀ

ਈਰਾਨੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਸਕਾਫ਼ ਬੰਨ੍ਹਣ ਲਈ ਕੋਈ ਕਾਨੂੰਨ ਨਹੀਂ ਬਣਾਇਆ ਪਰ ਹੁਣ ਧਾਰਮਿਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਮੁੱਦਾ ਬਣਾਕੇ ਜੰਗੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿਚ ਲੱਗੀਆਂ ਹੋਈਆ ਹਨ।

ਇਹ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ 16 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਨੈਤਿਕਤਾ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿੱਚ ਮਹਸਾ ਅਮੀਨੀ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਏ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਬਰਸੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੰਗਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਵਿੱਚ 530 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ ਅਤੇ 22,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਹਿਜਾਬ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਖ਼ਤ

ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ, ਤਹਿਰਾਨ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਨੰਗੇ ਸਿਰ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਣਾ ਆਮ ਗੱਲ ਹੈ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਤੇ ਛਾਪੇਮਾਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਮਹਿਲਾ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਜਾਂ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰ ਦੇ ਸਕਾਰਫ਼ ਜਾਂ ਹਿਜਾਬ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਈਰਾਨ ਦੀ ਸੰਸਦ ਇੱਕ ਕਾਨੂੰਨ ‘ਤੇ ਬਹਿਸ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਜੋ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰੇਗਾ।ਇਹ ਵਿਕਾਸ ਨਵੀਂ ਬੇਚੈਨੀ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਸੰਸਦੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਈਰਾਨ ਦੇ ਪ੍ਰਮਾਣੂ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਤੇ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਦੇ ਭਾਰ ਹੇਠ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਜ਼ਖ਼ਮੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਡਾਕਟਰ ਪਰਵਨੇਹ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜੇ ਮੈਨੂੰ ਜੁਰਮਾਨੇ ਅਤੇ ਸਜ਼ਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਤਾਂ ਮੈਂ ਸਿਰ ਦਾ ਸਕਾਰਫ ਪਹਿਨਾਂਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਮੈਂ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਹਾਂ।”

ਨਿਰੀਖਣ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਲਈ, ਸਿਰ ਢੱਕਣਾ ਰੱਬ ਦੇ ਅੱਗੇ ਪਵਿੱਤਰਤਾ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਦੇ ਮਰਦਾਂ ਅੱਗੇ ਨਿਮਰਤਾ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਹੈ। ਈਰਾਨ ਵਿੱਚ, ਹਿਜਾਬ ਅਤੇ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪਹਿਨਿਆ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਬੁਰਕਾ ਵੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਇੱਕ ਸਿਆਸੀ ਪ੍ਰਤੀਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਬਿਨਾਂ ਹਿਜਾਬ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਕਾਰਵਾਈ ਸ਼ੁਰੂ

ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਇਬਰਾਹਿਮ ਰਾਇਸੀ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਰਿਹਾ ਹਾਂ ਕਿ ਹਿਜਾਬ ਦੀ ਕਮੀ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।” ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਬਿਨਾਂ ਸਿਰ ਦੇ ਸਕਾਰਫ਼ ਵਾਲੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਚਿਤਾਵਨੀ ਸੰਦੇਸ਼ ਭੇਜਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਲਗਭਗ 1 ਮਿਲੀਅਨ ਸੰਦੇਸ਼ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸਨ।

ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਲਗਪਗ 2,000 ਕਾਰਾਂ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਅਤੇ 4,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਵਕੀਲਾਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਨੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਨੰਗੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਵਾਲੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ।

ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਅਤੇ ਕਲੀਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਆਦੇਸ਼

ਇਹ ਕਾਰਵਾਈ ਰਾਜਧਾਨੀ ਤਹਿਰਾਨ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਵਧੀ। ਉੱਤਰੀ ਸ਼ਹਿਰ ਲਾਹੈਜਾਨ ਵਿੱਚ, ਸਥਾਨਕ ਸਿਹਤ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਅਤੇ ਕਲੀਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਬੇਪਰਦ ਔਰਤ ਦੀ ਸੇਵਾ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ। ਤਹਿਰਾਨ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ (40 ਮੀਲ) ਪੂਰਬ ਵਿੱਚ, ਦਮਾਵੰਦ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ, ਸਰਕਾਰੀ ਵਕੀਲਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਬੈਂਕ ਮੈਨੇਜਰ ਅਤੇ ਇੱਕ ਟੇਲਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਔਰਤ ਨੂੰ ਭੋਜਨ ਪਰੋਸਣ ਲਈ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਸ ਨੇ ਹਿਜਾਬ ਨਹੀਂ ਪਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖੋ

ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਸ਼ਹਿਰ ਮਸ਼ਹਦ ਨੇ ਹੁਣ ਬਾਹਰੀ ਕੈਫੇ ਬੈਠਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਫਾਹਾਨ ਵਿੱਚ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਦੁਕਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਇਕੱਠੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਪੁਲਿਸ ਮਨੋਰੰਜਨ ਜਗਤ ‘ਤੇ ਵੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖ ਰਹੀ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਫਿਲਮ ਪ੍ਰੋਡਕਸ਼ਨ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਧਮਕੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬਿਨਾਂ ਸਿਰ ਦੇ ਸਕਾਰਫ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਕੈਮਰੇ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਜੱਜਾਂ ਨੇ ਜੇਲ੍ਹ ਦੇ ਬਦਲੇ ਜਨਤਕ ਸੇਵਾ ਦੇ ਰੂਪ ਵਜੋਂ ਮੁਰਦਾਘਰ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਹਿਜਾਬ ਨਾ ਪਹਿਨਣ ਦੀ ਦੋਸ਼ੀ ਮਹਿਲਾ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਸਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਨਿਯਮਤ ਨੌਕਰੀ ਤੇ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਮਨੋਵਿਗਿਆਨੀ ਤੋਂ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਜੁਰਮਾਨੇ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕੈਦ

ਈਰਾਨ ਦੀ ਸੰਸਦ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਨਵਾਂ ਬਿੱਲ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਸਜ਼ਾਵਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵੀ ਸਖ਼ਤ ਬਣਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ 360 ਮਿਲੀਅਨ ਈਰਾਨੀ ਰਿਆਲ ($720) ਤੱਕ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਸਿਰ ਦੇ ਸਕਾਰਵ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਜੇਲ੍ਹ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਡਰਾਫਟ ਕਾਨੂੰਨ ਸਕੂਲਾਂ, ਪਾਰਕਾਂ, ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਲਿੰਗਾਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਸਖ਼ਤੀ ਨਾਲ ਵੱਖ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵਿਵਾਦਤ ਵਿਸ਼ਾ

ਇੱਕ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਸਾਬਕਾ ਗਾਰਡ ਕਮਾਂਡਰ ਅਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਵਿਰਾਸਤ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਮੰਤਰੀ, ਇਜਾਯਤੁੱਲ੍ਹਾ ਜ਼ਰਗਾਮੀ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਲਾਜ਼ਮੀ ਮੁਰਦਾਘਰ ਦੇ ਕੰਮ ਵਰਗੇ ਸਖ਼ਤ ਵਾਕ ਹਿਜਾਬ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਹੋਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਪੈਦਾ ਕਰਨਗੇ।

ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸੰਸਦ ਅਤੇ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਕੱਟੜਪੰਥੀਆਂ ਦਾ ਦਬਦਬਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ, ਹਿਜਾਬ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਹਿਜਾਬ ਵਿਰੋਧੀ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਕਾਫ਼ੀ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਹਸਨ ਰੂਹਾਨੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਮੱਧਮ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ,

ਅਜੇ ਵੀ ਹੈੱਡਸਕਾਰਫ਼ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ

ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਈਰਾਨੀ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਕੁੜੀਆਂ ਸੰਭਾਵੀ ਨਤੀਜਿਆਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਅਜੇ ਵੀ ਸਿਰ ਦਾ ਸਕਾਰਫ਼ ਨਹੀਂ ਪਹਿਨਦੀਆਂ ਹਨ। 37 ਸਾਲਾ ਮਿਡਲ ਸਕੂਲ ਅਧਿਆਪਕ ਮੋਜਗਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਬਿੱਲ ਬਾਰੇ ਸੁਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ, ਮੈਂ ਪੂਰੇ ਹਿਜਾਬ ਨਾਲ ਸਕੂਲ ਜਾਵਾਂਗੀ, ਪਰ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਵੀ ਸੰਭਵ ਹੋ ਸਕੇ ਇਸ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, “ਮੇਰੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮੇਰੇ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਹਨ।”

Sunil Verma

Learn More →

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

YouTube
Instagram
WhatsApp
Snapchat